Quá thời hạn nộp hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau thì phải làm thế nào?

Quá thời hạn nộp hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau thì phải làm thế nào?

Mình phải xin cấp lại giấy ra viện nên bị quá thời hạn nộp giấy tờ giải quyết ốm đau. Vậy mình có cách nào để được giải quyết không ạ?



Quá thời hạnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề quá thời hạn nộp hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ Khoản 1; Khoản 2 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội…

Theo đó, trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động phải nộp hồ sơ cho công ty và công ty phải nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH trong thời hạn 10 ngày tiếp theo.

Thứ hai, hướng giải quyết khi quá thời hạn nộp hồ sơ:

Điều 116 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 116. Giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định

1. Trường hợp vượt quá thời hạn được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 102, khoản 1 Điều 103, khoản 1 và khoản 2 Điều 110, khoản 1 và khoản 2 Điều 112 của Luật này thì phải giải trình bằng văn bản…”

Theo đó, trường hợp của bạn cần phải có văn bản giải trình về lý do chậm nộp kèm theo hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ ốm đau.

Quá thời hạn

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Trường hợp này của bạn, bạn cần phải có văn bản giải trình về lý do nộp chậm hồ sơ nộp kèm hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ ốm đau để cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét giải quyết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Có được hưởng chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ phép không?

Vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay