Quy định về số năm tính tiền bảo hiểm xã hội một lần

Quy định về số năm tính tiền bảo hiểm xã hội một lần

Tôi làm việc và đóng bảo hiểm cho công ty cũng được 10 năm rồi. Xin hỏi về số năm tính quân bình lương tiền một lần thì sẽ lấy 5 năm cuối làm căn cứ tính hay là tính cả quá trình vậy?



Số năm tínhTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về số năm tính tiền bảo hiểm xã hội một lần; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 20. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

2. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định quy định tại khoản 2 Điều 62 của Luật bảo hiểm xã hội và khoản 2 Điều 9 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Mbqtl = Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội
Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Số năm tính

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trong đó:

Mbqtl: mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội được điều chỉnh theo quy định tại khoản 2 Điều 63 của Luật bảo hiểm xã hội và khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP”.

Như vậy, mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH khi bạn có toàn bộ thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được tính dựa trên toàn bộ các tháng bạn đã đóng BHXH chứ không phải chỉ là 5 năm cuối đóng BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

NLĐ bị sa thải có được hưởng BHXH một lần không?

Quy định về hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần khi bị bệnh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay