Ra nước ngoài sinh sống có được rút BHXH một lần không?

Ra nước ngoài sinh sống có được rút BHXH một lần không?

Bố tôi là công chức nhà nước năm nay đã 60 tuổi, đóng bảo hiểm cũng được 30 năm rồi. Giờ bố tôi nghỉ việc và dự định sẽ ra nước ngoài sinh sống thì bố tôi có được rút BHXH 1 lần không. Nếu được thì cần chuẩn bị giấy tờ gì. Sau bao lâu thì được chi trả tiền.



Ra nước ngoài sinh sốngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về việc rút BHXH một lần khi ra nước ngoài sinh sống:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

… c) Ra nước ngoài để định cư”.

Như vậy, bố của bạn ra nước ngoài sinh sống và nếu định cư tại nước ngoài thì sẽ được rút BHXH một lần.

Về hồ sơ hưởng BHXH một lần:

Căn cứ vào Điều 6 và điểm b Khoản 1.1.2 Điều 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư,…

a) Trường hợp hưng BHXH một lần.

a1) S BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

Ra nước ngoài sinh sống

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

а3) Đối với người ra nước ngoài để định cư phi nộp thêm bn sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

– Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

– Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

– Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp”.

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần, trợ cấp một lần đối với người đang hưởng chế độ hàng tháng ra nước ngoài để định cư: Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, bố của bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ bao gồm:

  • Sổ BHXH.
  • Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.
  • Hộ chiếu/ Thị thực.

Sau 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết và chi trả BHXH 1 lần cho bố của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc

Rút bảo hiểm xã hội một lần khi đi du học nước ngoài

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay