Rút bảo hiểm xã hội một lần khi đi du học nước ngoài

Rút bảo hiểm xã hội một lần khi đi du học nước ngoài

Em đã làm việc và đóng bảo hiểm ở công ty được 2 năm. Sắp tới em sắp đi du học nước ngoài thì rút được BHXH 1 lần luôn không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiDu học nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về rút BHXH một lần khi đi du học nước ngoài; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Du học nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi có yêu cầu sẽ được rút BHXH một lần trong các trường hợp như sau:

-Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đóng bảo hiểm đủ 20 năm

-Sau một năm nghỉ việc mà chưa đóng đủ 20 năm BHXH và không tiếp tục đóng BHXH

-Ra nước ngoài để định cư

-Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,…

Theo đó, trong trường hợp của bạn đi du học nước ngoài mà không định cư thì không thuộc trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần luôn. Nếu muốn được rút BHXH một lần thì bạn phải chờ 01 năm sau khi nghỉ việc.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề rút BHXH một lần khi đi du học nước ngoài. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm được 10 tháng

Bị bệnh phổi có được rút luôn tiền BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay