Rút BHXH khi đóng bảo hiểm tự nguyện từ 3/2013 đến hết 2017

Rút BHXH khi đóng bảo hiểm tự nguyện từ 3/2013 đến hết 2017

Em đóng bảo hiểm tự nguyện từ 3/2013 đến hết năm 2017. Vậy giờ em đi rút BHXH 1 lần thì được bao nhiêu tiền thế ạ? Em xin cảm ơn!



Bảo hiểm tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về rút BHXH một lần khi đóng BHXH tự nguyện từ 3/2013 đến hết 2017 như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 và 4 Điều 6 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 6. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần: 

a) Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được thực hiện theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều 77 của Luật Bảo hiểm xã hội , Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22 tháng 6 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động. 

c) Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.”

Trong đó , Khoản 2 Điều 77 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014quy định:

“Điều 77. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Hơn nữa, Khoản 1 Điều 3 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định: 

Điều 3. Điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Bảng 2:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,86

1,74

1,59

1,34

1,23

1,15

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,11

1,10

1,07

1,04

1,00

1,00

Bảo hiểm tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo thông tin bạn cung cấp, các giai đoạn bạn tham gia đóng BHXH là:

– Trước năm 2014: bạn đóng BHXH được 10 tháng

– Từ năm 2014 trở đi: bạn đóng BHXH được 48 tháng, tức là 4 năm.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về cách tính tháng lẻ thì 10 tháng lẻ của bạn đóng trước năm 2014 sẽ được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm từ 2014 trở đi. Khi đó từ năm 2014 trở đi bạn đóng được 4 năm 10 tháng, 10 tháng lẻ này sẽ được tính là một năm, tổng là 5 năm. 

Như vậy, mức BHXH một lần của bạn được tính bằng 5 x 2 = 10 tháng lương bình quân đóng BHXH.

Do bạn không cung cấp thông tin về mức lương trong suốt quá trình đóng bảo hiểm xã hội nên bạn có thể áp dụng theo cách tính trên để tính mức hưởng BHXH một lần của mình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay