Rút BHXH tự nguyện đã đóng có tính cả hệ số trượt giá không?

Rút BHXH tự nguyện đã đóng có tính cả hệ số trượt giá không?

Cho em hỏi em đóng BHXH tự nguyện thì khi rút BHXH tự nguyện mà em đã đóng trong 1 lần thì có được sử dụng bảng hệ số trượt giá nào ạ? Em có được sử dụng luôn bảng trượt giá của BHXH bắt buộc không ạ?



Rút BHXH tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

2. Đối tượng điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019″.

Như vậy, bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì bạn vẫn được tính cả hệ số trượt giá khi tính tiền bảo hiểm xã hội một lần.

Căn cứ theo Điều 3 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 3. Điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Bảng 2:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,86

1,74

1,59

1,34

1,23

1,15

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,11

1,10

1,07

1,04

1,00

1,00

Rút BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trường hợp bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì khi tính tiền bảo hiểm xã hội một lần bạn sẽ được tính thêm mức tiền trượt giá và hệ số trượt giá cụ thể theo từng năm hiện nay như bảng trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Viên chức có được tính hệ số trượt giá khi rút tiền một lần không?

Đóng BHXH tự nguyện khi rút một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay