Sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần cấp lại sổ BHXH không?

Sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần cấp lại sổ BHXH không?

Dạ em chào tổng đài ạ. Tổng đài cho em hỏi vấn đề sau ạ: Em bị sai ngày sinh trên sổ BHXH, vậy trường hợp này em có cần xin cấp lại sổ BHXH không và nếu cần xin cấp lại thì bao lâu mới có sổ mới ạ? vì em sắp đủ thời hạn nhận BHXH một lần, em nghỉ việc 1 năm rồi ạ. Em cần làm thủ tục như thế nào? Khi nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần thì em cần thêm giấy tờ gì nữa không ạ? Sau bao lâu em mới được giải quyết BHXH một lần ạ? Mong sớm được giải đáp! Em cám ơn nhiều ạ!



Cấp lại sổ BHXH

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề Sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần cấp lại sổ BHXH không? đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần cấp lại sổ BHXH không và bao lâu thì được cấp sổ mới nếu cần làm lại?

– Về vấn đề sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần xin cấp lại không? 

Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì các trường hợp cấp lại sổ BHXH bao gồm:

– Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do bị mất, hỏng;

– Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp này bạn bị sai ngày sinh trên sổ BHXH vì vậy bạn phải thực hiện thủ tục xin cấp lại sổ BHXH mới do thay đổi ngày, tháng, năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. 

– Về thời hạn cấp sổ mới:

Theo khoản 2 Điều 29 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; sổ BHXH do mất, hỏng; cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH hoặc gộp sổ BHXH: không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Trường hợp cần phải xác minh quá trình đóng BHXH ở tỉnh khác hoặc nhiều đơn vị nơi người lao động có thời gian làm việc thì không quá 45 ngày nhưng phải có văn bản thông báo cho người lao động biết.

Theo đó, thời hạn cấp lại sổ bảo hiểm xã hội thay đổi ngày, tháng, năm sinh là không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. 

Thứ hai, thủ tục xin cấp lại sổ BHXH như thế nào?

Căn cứ khoản 2 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

2.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, để làm thủ tục xin cấp lại sổ BHXH thì bạn phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH (Mẫu TK1-TS).

– Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

Thứ ba, khi nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần cần thêm giấy tờ gì không?

Căn cứ Tiết 1.2.3 khoản 1.2 Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định như sau: 

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam: Hồ sơ theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH; Điều 4, khoản 4 Điều 13, khoản 2 Điều 25 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; điểm đ khoản 9 Điều 22 Thông tư số 181/2016/TT-BQP; khoản 1, 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm:

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) Sổ BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.”

Như vậy, hồ sơ hưởng BHXH 1 lần bao gồm những giấy tờ sau:

– Sổ BHXH

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB

Ngoài ra, bạn cần cầm chứng minh thư hoặc thẻ căn cước công dân đến cơ quan tiếp nhận hồ sơ bảo hiểm.

Thứ tư, sau bao lâu thì được giải quyết tiền BHXH một lần?

Tiết 1.1.2 Khoản 1.1 Điều 1 Khoản 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH có quy định về thời hạn giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần như sau:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

1. Giải quyết

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần: Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, quy định mới nhất của BHXH có hiệu lực từ 01/5/2019 thì tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết và tổ chức chi trả.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về vấn đề Sai ngày sinh trên sổ BHXH có cần cấp lại sổ BHXH không?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ  Luật sư tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Nơi nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần theo quy định pháp luật

 

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.