Sang nước ngoài định cư có được rút tiền BHXH một lần không?

Sang nước ngoài định cư có được rút tiền BHXH một lần không?

Tôi được theo con gái sang nước ngoài định cư. Hiện tôi đóng bảo hiểm được 12 năm rồi thì có được rút luôn tiền 1 lần không ạ? Tôi cần hồ sơ như thế nào và bao lâu thì được nhận tiền?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSang nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng 

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

c) Ra nước ngoài để định cư;”

Theo đó, bạn sang nước ngoài để định cư thì có thể yêu cầu hưởng luôn BHXH một lần mà không cần phải chờ sau 01 năm nghỉ việc.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng BHXH một lần khi sang nước ngoài định cư

Căn cứ Điểm 1.2.3 Khoản 1 Điều 6 Quyết định 166/2019/QĐ- BHXH bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Sổ BHXH.

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

– Bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

+) Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

+) Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

+) Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Thứ ba, về thời hạn được nhận tiền

Căn cứ theo quy định Điều 110 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về giải quyết hưởng lương hưu, bảo hiểm xã hội một lần:

“3. Trong thời hạn 30 ngày tính đến thời điểm người lao động đủ điều kiện và có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp hồ sơ quy định tại Điều 109 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

4. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động. Trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”

Sang nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời hạn 10 ngày kể từ khi nhận đủ hồ sơ thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho bạn, trường hợp không giải quyết thì cơ quan BHXH sẽ trả lời bằng văn bản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nơi nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần theo quy định pháp luật

Mức hưởng BHXH một lần khi đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay