Sinh con rồi thắt ống dẫn trứng có được hưởng cùng lúc 2 chế độ không?

Sinh con rồi thắt ống dẫn trứng có được hưởng cùng lúc 2 chế độ không?

Sinh con rồi thắt ống dẫn trứng có được hưởng cùng lúc 2 chế độ không? Tôi sinh con thứ 3 nên khi sinh có thực hiện luôn thủ thuật thắt ống dẫn trứng để triệt sản. Tôi đóng bảo hiểm đầy đủ thì có được đề nghị giải quyết cả 2 chế độ này luôn không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSinh con rồi thắt ống dẫn trứng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Sinh con rồi thắt ống dẫn trứng có được hưởng cùng lúc 2 chế độ không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 3, Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Trong thời gian đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà lao động nữ phải nghỉ việc để khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai thì được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33 và 37 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành chỉ quy định trong thời gian đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà lao động nữ phải nghỉ việc để khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai sẽ được giải quyết đồng thời các chế độ này.

Do đó, trường hợp của bạn khi sinh con và đồng thời thực hiện biện pháp triệt sản thì bạn sẽ không được hưởng cả hai chế độ cùng lúc mà chỉ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Sinh con rồi thắt ống dẫn trứng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Kết luận: 

Khi bạn sinh con và đồng thời thực hiện biện pháp triệt sản thì bạn sẽ không được hưởng cả hai chế độ cùng lúc. Bạn chỉ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Đi làm khi mới sinh con được 4 tháng thì hưởng chế độ thai sản thế nào?

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay