Sử dụng giấy tờ giả để hưởng chế độ ốm đau bị xử phạt như thế nào?

Sử dụng giấy tờ giả để hưởng chế độ ốm đau bị xử phạt như thế nào?

Em bị sai tên trên giấy ra viện thì có đổi lại được không ạ? Nếu thủ tục nhiều khâu quá mà em đi mua và sử dụng giấy tờ giả mà không may bị phát hiện thì có bị phạt gì không ạ?



Sử dụng giấy tờ giảTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, cấp lại giấy ra viện

Căn cứ khoản 5 Điều 26 Thông tư 56/2017/TT-BYT như sau:

“Điều 26. Trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội có trách nhiệm:

a) Cấp lại giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội trong các trường hợp sau đây:

– Bị mất, bị hỏng;

– Người ký các giấy chứng nhận không đúng thẩm quyền;

– Việc đóng dấu trên các giấy chứng nhận không đúng quy định;

– Có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Trường hợp cấp lại phải đóng dấu “Cấp lại” trên giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy: Bạn có thể yêu cầu Cơ sở khám chữa bệnh cấp lại giấy ra viện cho bạn. Giấy ra viện được cấp lại sẽ được đóng dấu “Cấp lại” trên giấy. 

Thứ hai, sử dụng giấy tờ giả hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ theo khoản 1 Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 27. Vi phạm quy định về lập h sơ đ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp”.

Sử dụng giấy tờ giả

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy: trong trường hợp này, bạn sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng vì hành vi sử dụng giấy tờ giả để hưởng chế độ ốm đau. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quá thời hạn nộp hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau thì phải làm thế nào?

Điền mẫu 01B-HSB cho người lao động hưởng chế độ ốm đau 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay