Thai chết lưu thì cha có được hưởng chế độ thai sản không?

Thai chết lưu thì cha có được hưởng chế độ thai sản không?

Vợ em bị thai chết lưu thì em có được hưởng chế độ nghỉ để chăm sóc vợ không ạ? Thai bị chết lưu ở tuần 29 nên vợ em rất yếu. Em cám ơn anh, chị đã đọc và giải đáp cho em!



Được hưởng chế độTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Căn cứ vào quy định nêu trên thì lao động nữ khi sẩy thai, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai thì được nghỉ số ngày tương ứng với mức độ tuần tuổi của thai nhi.

Tuy nhiên, luật chỉ quy định chính người mẹ (người phụ nữ) được hưởng chế độ nghỉ nhằm đảm bảo việc phục hồi về mặt sức khỏe cũng như tinh thần cho người phụ nữ. Còn nam giới chỉ được nghỉ việc trong trường hợp vợ sinh con chứ không được nghỉ việc trong trường hợp vợ sẩy thai, hút thai, thai chết lưu…

Được hưởng chế độ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Kết luận:

Tóm lại,bạn không được nghỉ hưởng chế độ thai sản cho nam trong trường hợp thai bị chết lưu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động bị thai chết lưu có được nghỉ dưỡng sức không?

Cách điền mẫu 01B-HSB mới nhất cho lao động nam có vợ sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay