Thời điểm đề nghị hưởng BHXH một lần năm 2020

Thời điểm đề nghị hưởng BHXH một lần năm 2020

Em đóng BHXH được 2 năm 7 tháng. Từ tháng 10 năm 2016 đến tháng 1 năm 2017 mức lương 3.266.000 đồng. Em lại đóng từ tháng 5 năm 2017 đến tháng 12 năm 2018 mức lương là 4.100.000 đồng. Từ tháng 1 đến tháng 7 năm 2019 mức lương là 4.472.000 đồng. Vậy thời điểm hưởng BHXH một lần trong năm 2020 của em là khi nào? Em có được tính tròn thành 3 năm đóng không và tiền BHXH một lần của em nhận được là bao nhiêu? Mong tổng đài sớm giải đáp giùm em! Em cám ơn nhiều ạ!



Thời điểm hưởng BHXH một lần năm 2020

Hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời điểm đề nghị hưởng BHXH một lần năm 2020

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Bạn cho biết bạn đóng bảo hiểm đến hết tháng 7/2020. Nếu không thuộc các trường hợp đặc biệt như ra nước ngoài định cư hoặc mắc bệnh hiểm nghèo thì bạn cần chờ đến tháng 8/2020 đồng thời vẫn chưa đóng lại BHXH ở đâu thì bạn mới có thể đề nghị rút tiền BHXH một lần.

Thứ hai, về vấn đề làm tròn thời gian đã đóng BHXH

Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Bạn cho biết bạn có 2 năm 7 tháng đóng BHXH. Đối chiếu các quy định nêu trên thì khi bạn nhận BHXH 1 lần sẽ được tính tròn là 03 năm đóng BHXH.

Thứ ba, về mức hưởng BHXH một lần

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Như vậy , bạn có 03 năm đóng BHXH (đã làm tròn) thì sẽ được hưởng 06 tháng bình quân tiền lương đóng BHXH.

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH và Điều 2  Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH; mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của bạn được xác định như sau:

(3 tháng × 1.1 × 3266000 đồng + 3266000 đồng × 1.06 + 4100000 đồng × 1.06 × 8 tháng + 4100000 đồng × 12 tháng × 1.03 + 7 tháng × 4472000 đồng) / 31 tháng = 4.225.411 đồng

Khi đó, bạn sẽ được rút số tiền là:

4.225.411 đồng x 6 tháng = 25.352.466 đồng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Cách điền mẫu 14-HSB đề nghị hưởng BHXH 1 lần

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay