Thời gian nghỉ chế độ thai sản khi bị thai chết lưu có tính ngày lễ không?

Thời gian nghỉ chế độ thai sản khi bị thai chết lưu có tính ngày lễ không?

Em bị thai chết lưu có giấy nghỉ hưởng bảo hiểm của bác sĩ cho nghỉ 10 ngày bắt đầu từ ngày 24/4. Nhưng có ngày nghỉ lễ 30/4-1/5 thì em có được nghỉ bù thêm không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộithai chết lưu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền với thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

– 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

thai chết lưu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

– 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

– 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

– 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản với trường hợp thai chết lưu thì tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và nghỉ hằng tuần. Ngày 30/04 và 01/05 là ngày nghỉ lễ nên bạn sẽ không được nghỉ bù mà chỉ được nghỉ từ ngày 24/04 đến ngày 03/05.

Kết luận:

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản với trường hợp thai chết lưu thì tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và nghỉ hằng tuần. Ngày 30/04 và 01/05 là ngày nghỉ lễ nên bạn sẽ không được nghỉ bù mà chỉ được nghỉ từ ngày 24/04 đến ngày 03/05.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc rồi mới phát hiện mình có thai thì có được hưởng chế độ thai sản

Chồng mới nghỉ việc mà vợ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay