Thời gian nghỉ dưỡng thai có được nhận chế độ gì từ BHXH không?

Thời gian nghỉ dưỡng thai có được nhận chế độ gì từ BHXH không?

Tôi đang thắc mắc là thời gian lao động nữ nghỉ tạm thời ở công ty để hưởng chế độ thai sản có được tính là thời gian đóng bảo hiểm hay không? Và trong thời gian nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ (ở nơi khám chữa bệnh ban đầu) thì có được nhận chế độ gì từ BHXH hay không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNghỉ dưỡng thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 12 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 12. Mức hưởng chế độ thai sản

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều 39 của Luật bảo hiểm xã hội được hướng dẫn như sau:

a) Trường hợp hợp đồng lao động hết thời hạn trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi hợp đồng lao động hết thời hạn được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, thời gian hưởng chế độ thai sản sau khi hợp đồng lao động hết thời hạn không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Theo đó, thời gian lao động nữ nghỉ hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH; người sử dụng lao động và người lao động nữ đều không phải đóng BHXH trong thời gian này. 

Thứ hai, căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Nghỉ dưỡng thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không quy định trường hợp nghỉ dưỡng thai được hưởng chế độ thai sản và được bảo hiểm xã hội chi trả. Do đó, bạn không được hưởng chế độ từ BHXH trong thời gian nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nữ mang thai hộ hưởng chế độ nghỉ dưỡng thai

Điều kiện nghỉ dưỡng thai và hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay