Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm liên tục của lao động nữ

Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm liên tục của lao động nữ

Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm liên tục của lao động nữ. Vợ của em đóng bảo hiểm 5 năm liên tục giờ sinh bé đầu phải phẫu thuật thì nhận được bao nhiêu tiền thai sản thế ạ? Em là cán bộ không chuyên trách ở phường và cũng có đóng bảo hiểm thì vợ sinh như thế em được hưởng quyền lợi gì không? Em cám ơn!



Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm liên tục của lao động nữ; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về mức tiền hưởng chế độ thai sản của lao động nữ

Căn cứ vào điểm a khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  quy định:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”.

Như vậy, trường hợp vợ bạn đã đóng BHXH 05 năm liên tục cho đến thời điểm sinh thì vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai khi sinh con. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 06 tháng, mức hưởng 01 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc. 

Ngoài ra bạn còn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con theo Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi”.

Theo đó, trợ cấp 01 lần khi sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở, tương đương: 2 x 1.490.000 = 2.980.000 đồng.

Về chế độ thai sản của cán bộ không chuyên trách ở phường

Căn cứ Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng áp dụng chế độ thai sản như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Dẫn chiếu đến đối tượng ở Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, vì bạn là cán bộ hoạt động không chuyên trách ở phường nên khi vợ bạn sinh bạn sẽ không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Tiền thai sản khi đóng BHXH 5 năm liên tục của lao động nữ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Sinh con muốn đi làm sớm có được nhận chế độ thai sản không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay