Tính mức hưởng của chế độ ốm đau dài ngày có ngày lẻ 

Tính mức hưởng của chế độ ốm đau dài ngày có ngày lẻ 

Thời gian nghỉ chế độ ốm đau dài ngày sẽ tính cả ngày nghỉ lễ tết và nghỉ hàng tuần đúng không ạ? Vậy tại sao khi tính mức hưởng của chế độ ốm đau dài ngày cho 1 người, tôi lấy lương tháng liền kề chia cho 30 ngày nhân 75% rồi nhân tiếp với 26 ngày (số ngày nghỉ bác sĩ cho) thì kết quả lại không khớp với bên BHXH?



Tính mức hưởng của chế độ ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày:

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy: thời gian nghỉ ốm đau với bệnh dài ngày tối đa là 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Thứ hai, tính mức hưởng của chế độ ốm đau:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 6 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

2. Mức hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày theo quy định tại khoản 2 Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội được tính như sau:

Mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần chữa trị dài ngày

=

Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

x

Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau (%)

x

Số tháng nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau

b) Tháng nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau được tính từ ngày bắt đầu nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau của tháng đó đến ngày trước liền kề của tháng sau liền kề. Trường hợp có ngày lẻ không trọn tháng thì cách tính mức hưởng chế độ ốm đau cho những ngày này như sau:

Mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần chữa trị dài ngày

=

Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc


x

Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau (%)

x

Số ngày nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau

24 ngày

Trong đó:

– Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại điểm a khoản này.

– Số ngày nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần”.

Tính mức hưởng của chế độ ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy: mức hưởng chính xác của người lao động công ty bạn như sau:

Mức hưởng 

=

Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc


x

75 %

x

26

24 ngày

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ ốm đau 10 ngày thì tháng đó có phải đóng bảo hiểm không?

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay