Tính tiền BHXH một lần khi nghỉ sinh không lương

Tính tiền BHXH một lần khi nghỉ sinh không lương

Em đóng BHXH từ tháng 2/2018 trên lương cơ bản 8.500.000 đồng, đóng 5 tháng, tới tháng 7/2018 em nghỉ sinh và không được hưởng chế độ thai sản. Sau đó em vào làm lại và bắt đầu đóng BHXH lại từ tháng 12/2018 với mức lương như trên. Tới hết tháng 3/2019 em xin nghỉ việc, tổng cộng em đóng được 9 tháng BHXH. Vậy sau 1 năm em không đi làm việc lại thì em có được hưởng tiền BHXH 1 lần không? Và được hưởng bao nhiêu ạ? Em cảm ơn!



Tiền BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bạn sẽ nhận được nhận tiền BHXH một lần sau một năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH ở đâu

Tiền BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Thứ hai, về số tiền bảo hiểm xã hội một lần mà bạn được nhận:

Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXHquy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, mức bảo hiểm mà bạn được hưởng là 22% x 8.500.000 x 9 = 16.830.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tính BHXH một lần từ tháng 4/2016 đến tháng 3/2018

Vấn đề cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay