Các trường hợp được trả lại tiền bảo hiểm y tế đã đóng

Các trường hợp được trả lại tiền bảo hiểm y tế đã đóng

Cho em hỏi có trường hợp nào được nhà nước trả lại tiền đã nộp bảo hiểm y tế hay không ạ? Mong sớm được giải đáp! Em cám ơn nhiều!



Tư vấn bảo hiểm y tếTrả lại tiền

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề liên quan đến bảo hiểm y tế, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

2. Số tiền hoàn trả

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm sau đây:

2.1. Từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều này.

2.2. Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực đối với đối tượng tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này.

2.3. Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.3 Khoản 1 Điều này.”

Trả lại tiền

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy , theo quy định trên nếu bạn thuộc đối tượng đóng bảo hiểm y tế theo Khoản 4 và 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH các trường hợp sau được trả lại tiền đã đóng BHYT:

– Được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo đối tượng mới, có thứ tự ưu tiên trước đối tượng bạn đang đóng.

– Được ngân sách nhà nước tăng mức hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.

– Chết trước khi thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về các trường hợp được trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mất thì gia đình có được nhận lại tiền BHYT không?

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế cho đối tượng tham gia tự nguyện

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay