Cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với người hiến tạng như thế nào?

Cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với người hiến tạng như thế nào?

Cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với người hiến tạng như thế nào? Tôi vừa rồi có hiến tạng thì phải làm gì để được cấp thẻ? Chưa được cấp thẻ bhyt nhưng sau đó tôi bị nhiễm trùng và phải đi điều trị ngay thì có được hưởng bhyt không?



Tư vấn bảo hiểm y tếNgười hiến tạng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về cấp thẻ BHYT:

Căn cứ Khoản 14 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

14. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến ghép mô tạng.”

Trong trường hợp của bạn, bạn đã hiến tạng nên sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do ngân sách nhà nước đóng. 

Theo quy định tại khoản 1 điều 25 Quyết định 595/2014/BHXH :

“Điều 25. Đăng ký đóng, cấp thẻ BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người tham gia

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật: Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”.

c) Trường hợp người tham gia được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03″

Người hiến tạng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy,bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau để được cấp thẻ bảo hiểm y tế:

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 – TS);

+ Giấy ra viện ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”;

+ Chứng minh thư nhân dân.

Nơi nộp hồ sơ: bạn nộp tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn cư trú để được cấp thẻ BHYT.

Về việc hưởng BHYT:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

4. Người đã hiến bộ phận cơ thể đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình các giấy tờ quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều này. Trường hợp phải điều trị ngay sau khi hiến thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi lấy bộ phận cơ thể và người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”

Như vậy, dù chưa được cấp thẻ BHYT nhưng bị nhiễm trùng và phải đi điều trị ngay thì bạn vẫn được hưởng BHYT. Khi đó thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi lấy bộ phận cơ thể và người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với người hiến tạng như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Có thẻ BHYT cận nghèo đi làm công ty có phải đóng BHYT nữa không?

Xin cấp lại thẻ BHYT bị mất thì cần làm thủ tục gì?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay