Chi trả chi phí vận chuyển của BHYT cho người lao động

Chi trả chi phí vận chuyển của BHYT cho người lao động

Mẹ em có thẻ BHYT của doanh nghiệp cấp, vừa rồi mẹ em bị tai nạn giao thông có đến bệnh viện đa khoa huyện Đô Lương (Nghệ an) thì lại được chuyển thẳng lên bệnh viện Bạch Mai ở Hà Nội thì mẹ em được chi trả chi phí đi lại thế nào?



Chi phí vận chuyểnTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1.Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật”.

Theo đó, khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014  có quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3.Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

e) Trẻ em dưới 6 tuổi.

g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ”.

Chi phí vận chuyển

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Do vậy, mẹ của bạn thuộc đối tượng đóng BHYT theo đối tượng là người lao động nên không thuộc đối tượng được chi trả chi phí vận chuyển từ tuyến huyện lên tuyến trên.

Như vậy: mẹ bạn không được BHYT chi trả khi chuyển tuyến.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Trường hợp nào được hỗ trợ chi phí vận chuyển khi chuyển tuyến?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay