Chưa có tên trong sổ hộ khẩu có được đóng BHYT theo hộ gia đình?

Chưa có tên trong sổ hộ khẩu có được đóng BHYT theo hộ gia đình?

Hiện nay mua BHYT thì phải đóng bao nhiêu tiền thế ạ? Nhà tôi có 5 người, con dâu tôi chưa có tên trong sổ hộ khẩu nhà tôi thì được mua cùng nhà tôi không? Nhà tôi phải mua cho mấy người và phải trả tổng cộng bao nhiêu tiền? Tôi xin cảm ơn.



sổ hộ khẩuTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, mua bảo hiểm y tế cho người không nằm trong hộ khẩu gia đình:

Căn cứ Khoản 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: 

“5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này”.

Như vậy,do con dâu của bạn chưa có tên trong sổ hộ khẩu, nên con dâu bạn sẽ không được mua bảo hiểm y tế cùng gia đình bạn.

Thứ hai, mức đóng BHYT cho hộ gia đình:

Căn cứ vào Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e. Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 3: Mức lương cơ sở

2.Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng”.

Như vậy,  hộ khẩu nhà bạn có đầy đủ tên của 5 người và 5 người đều chưa có thẻ BHYT thì bạn phải mua thẻ BHYT theo hộ gia đình cho cả 5 người.

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình bạn cụ thể như sau:

Người thứ nhất: 4,5% x 1.390.000 x 12 tháng = 750.600 đồng/năm.

Người thứ hai: 70% x 750.600 = 525.420 đồng/năm.

Người thứ ba: 60% x 750.600 = 450.360 đồng/năm.

Người thứ tư: 50% x 750.600 = 375.300 đồng/năm.

Người thứ năm: 40% x 750.600 = 300.240 đồng/năm.

sổ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn phải mua bảo hiểm y tế cho 5 người, và tổng mức đóng là: 2.401.920 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Những ai thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình?

Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay