Chưa được cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT không?

Chưa được cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT không?

Em bị mất thẻ BHYT thì làm thế nào để được cấp lại ạ? Nếu em chưa được cấp lại thẻ mà đã phải đi khám chữa bệnh thì có được hưởng BHYT không?



Tư vấn bảo hiểm y tếCấp lại thẻ bHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về việc cấp lại thẻ BHYT và hưởng BHYT cho bạn như sau:

Thứ nhất về cấp lại thẻ BHYT

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 như sau:

1Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.”

Theo quy định trên, trong trường hợp bạn làm mất thẻ BHYT thì bạn sẽ được cấp lại theo quy định của pháp luật. Hồ sơ cấp lại thẻ BHYT được quy định tại Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế gồm:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Như vậy, nếu bạn muốn cấp lại thẻ BHYT thì bạn cần chuẩn bị Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người) nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH cấp huyện nơi cấp thẻ BHYT cho bạn theo Điểm 3.1 Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH

Cấp lại thẻ bHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai về việc hưởng BHYT

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định: 

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị cấp lại thẻ, tổ chức bảo hiểm y tế phải cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.”

Hơn nữa , theo Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT thì bạn vẫn được hưởng quyền lợi BHYT, chỉ cần bạn xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Cấp cứu có phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế không?

Cấp cứu tại BV tư nhân không có hợp đồng khám, chữa bệnh BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay