Chuyển hộ khẩu đến nơi khác thì có phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT?

Chuyển hộ khẩu đến nơi khác thì có phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT?

Cho tôi hỏi con tôi đi lấy chồng nên chuyển hộ khẩu vào nhà chồng ở tỉnh khác mà thẻ BHYT của con tôi vẫn ghi phần địa chỉ là nguyên quán ở quê tôi. Vậy như thế con tôi có phải đi đổi thẻ BHYT không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếChuyển hộ khẩu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnChúng tôi xin tư vấn về chuyển hộ khẩu vào nhà chồng thì con bạn có phải đổi thẻ BHYT cho bạn như sau:

Các trường hợp đổi thẻ BHYT

Căn cứ Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

1. Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.

2. Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 14 Nghị định này.

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

4. Nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.”

Mặt khác, Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế”

Như vậy, con bạn nhập khẩu vào nhà chồng khác tỉnh, thì thông tin quê quán ghi trong thẻ không còn đúng với thông tin trên hộ khẩu nữa. Do đó con bạn cầu đi đổi thẻ BHYT.

Chuyển hộ khẩu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Hồ sơ đổi thẻ BHYT

Căn cứ Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, khi đổi thẻ BHYT cho con bạn thì con bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

+ Thẻ BHYT cũ

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT Mẫu TK1-TS

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về chuyển hộ khẩu vào nhà chồng thì con bạn có phải đổi thẻ BHYT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thẻ bảo hiểm y tế bị rách thì có được đổi lại thẻ hay không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay