Chuyển tuyến lên bệnh viện Việt Đức được hỗ trợ chi phí vận chuyển?

Chuyển tuyến lên bệnh viện Việt Đức được hỗ trợ chi phí vận chuyển?

Tôi mua BHYT hộ gia đình, vừa rồi tôi điều trị ở bệnh viện quận sau đấy được chuyển lên bệnh viện Việt Đức thì có được hỗ trợ chi phí vận chuyển bao nhiêu thế ạ?



Hỗ trợ vận chuyểnTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến vấn đề chi phí vận chuyển khi chuyển tuyến; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về đối tượng tham gia BHYT:

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này;

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình quy định tại điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Về chi phí vận chuyển khi chuyển tuyến:

Căn cứ Khoản 1 và điểm a Khoản 2 Điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 26. Thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh

1. Người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 7, 8, 9 và 11 Điều 3 Nghị định này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên, bao gồm:

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh;

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương”.

Hỗ trợ vận chuyển

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn thuộc đối tượng tham gia theo hộ gia đình không thuộc trường hợp được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí vận chuyển khi chuyển tuyến huyện lên tuyến trên. Do đó bạn không được hỗ trợ chi phí vận chuyển từ bệnh viện quận lên bệnh viện Việt Đức mà bạn sẽ phải tự thanh toán chi phí này.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Trường hợp nào được hỗ trợ chi phí vận chuyển khi chuyển tuyến?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay