Có BHYT mã DK có phải tham gia BHYT ở trường không?

Có BHYT mã DK có phải tham gia BHYT ở trường không?

Con tôi đi học đại học, nhà trường thông báo phải nộp tiền đóng thẻ BHYT mà gia đình tôi sinh sống ở vùng kinh tế khó khăn nên được cấp thẻ bhyt mã DK rồi. Cho tôi hỏi như thế con tôi có phải tham gia mua thẻ ở trường nữa không?



tham giaTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH như sau:

Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

XX X XX

XXXXXXXXXX

1.Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

– DK: Người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;”

Căn cứ Điều 12 và điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế 

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

4.Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.

Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2.Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.”

tham gia

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Trong trường hợp này, bạn đã tham gia BHYT do nhà nước cấp vì thuộc đối tượng “người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn”. Đối tượng này được xếp trên so với đối tượng là “học sinh, sinh viên”. Nên bạn sẽ tham gia BHYT với mã DK đã được phát.

Như vậy, bạn không phải tham gia BHYT ở trường nữa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức đóng BHYT của sinh viên hiện nay là bao nhiêu?

Có thẻ BHYT HGĐ học đại học có phải mua thẻ BHYT sinh viên không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay