Có được thanh toán khi không có hợp đồng BHYT không?

Có được thanh toán khi không có hợp đồng BHYT không?

Vừa rồi tôi có đến một bệnh viện tư nhân huyện không có hợp đồng BHYT để khám thai định kỳ vì dịch vụ ở đây tốt và chi phí khám là 2 triệu. Cho em hỏi em có được thanh toán lại số tiền này không ạ? Nếu được thì em cần phải làm gì ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếKhông có hợp đồng BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất về việc thanh toán chi phí KCB 

Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

1. Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện và tương đương không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bo hiểm y tế (trừ trường hợp cấp cứu), thanh toán như sau:

a) Trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh;”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn đến khám thai định kỳ thi tại bệnh viện tuyến huyện không có hợp đồng KCB BHYT thì bạn được thanh toán trực tiếp chi phí khám trong phạm vi được hưởng và mức hưởng nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở, tương đương 223.500 đồng.

Thứ hai về thủ tục thanh toán BHYT khi không có hợp đồng BHYT

Căn cứ theo Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Không có hợp đồng BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo đó, để được BHYT thanh toán trực tiếp bố bạn cần nộp hồ sơ đến BHXH huyện nơi cấp thẻ BHYT. Hồ sơ bao gồm:

+ Thẻ BHYT, giấy CMND (bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu)

+ Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh 

+ Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám chữa bệnh ở bệnh viện không có hợp đồng khám chữa bệnh BHYT

Mức thanh toán khi khám thai ở bệnh viện không có hợp đồng KCB BHYT

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay