Có giấy hẹn khám lại có xin lại giấy chuyển tuyến hay không?

Có giấy hẹn khám lại có xin lại giấy chuyển tuyến hay không?

Hôm trước tôi được bệnh viện đa khoa Gia Lộc chuyển tuyến lên Bệnh viện đa khoa tỉnh. Tuy nhiên, sau khi điều trị, bệnh viện Tỉnh có đưa giấy hẹn khám lại sau 5 ngày. Vậy sau 5 ngày kia tôi có phải quay lại Bệnh viện Huyện xin giấy chuyển tuyến không ạ?



Giấy hẹn khám lạiTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào quy định tại Khoản 4 Điều 28 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 28. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

4. Trường hợp khám lại theo yêu cầu điều trị, người tham gia bảo hiểm y tế phải có giấy hẹn khám lại của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh”. 

Theo quy định trên, thì theo yêu cầu điều trị cơ sở khám chữa bệnh sẽ cấp giấy hẹn khám lại; và người bệnh cần xuất trình giấy hẹn này khi đi khám lại.

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

5. Trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh, người tham gia bảo hiểm y tế phải xuất trình hồ sơ chuyển tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và giấy chuyn tuyến theo Mu số 6 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này. Trường hợp giấy chuyển tuyến có giá trị sử dụng đến hết ngày 31 tháng 12 nhưng đợt điều trị chưa kết thúc thì được sử dụng giấy chuyển tuyến đó đến hết đợt điều trị.

Trường hợp khám lại theo yêu cầu điều trị, người tham gia bảo hiểm y tế phải có giấy hẹn khám lại của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo Mu số 5 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này”.

Giấy hẹn khám lại

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Do đó: khi khám lại không cần xin lại giấy chuyển tuyến. Bạn chỉ cần mang theo giấy tờ sau:

Như vậy, với trường hợp của bạn khi đi khám lại cần mang theo những giấy tờ sau:

  • Thẻ BHYT có ảnh ( hoặc thẻ BHYT và giấy tờ chứng minh nhân thân có ảnh).
  • Giấy hẹn khám lại của bác sĩ 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay