Con mới sinh mua BHYT tự nguyện để giảm mức tiền đóng được không?

Con mới sinh mua BHYT tự nguyện để giảm mức tiền đóng được không?

Con tôi mới sinh thì tôi đi mua thẻ BHYT tự nguyện luôn cho cháu để gia đình được cùng giảm mức tiền đóng được không? Và con tôi được dùng thẻ BHYT đến khi nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếCon mới sinh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về việc mua BHYT tự nguyện cho con mới sinh để giảm mức tiền đóng cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ Điều 12  Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước; 

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh; 

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, con bạn mới sinh thuộc nhóm do ngân sách nhà nước đóng BHYT và được cấp thẻ BHYT miễn phí nên không thể tham gia đóng BHYT theo hộ gia đình được. Con mới sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai , theo Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Theo đó, nếu con bạn:

– Sinh trước ngày 30/9 thì được dùng thẻ đến hết ngày 30/9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

– Sinh sau ngày 30/9 thì được dùng thẻ đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi. 

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về vấn đề mua BHYT tự nguyện cho con mới sinh để được giảm mức đóng BHYT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay