Đã có BHYT thì có được mua thêm BHYT tự nguyện không?

Đã có BHYT thì có được mua thêm BHYT tự nguyện không?

Đã có BHYT thì có được mua thêm BHYT tự nguyện không. Nhà em có 4 người mà chỉ có em là có thẻ bhyt ở trường, mẹ em muốn mua bhyt tự nguyện cho cả em nữa để giảm mức đóng có được không ạ? Mẹ em cần đến đâu để mua ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐã có BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về đối tượng mua BHYT tự nguyện:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 và Điều 5 Nghị định 146/2018 như sau:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Như vậy, trong trường hợp bạn cung cấp, bạn thuộc đối tượng tham gia BHYT là học sinh, sinh viên và đã có thẻ BHYT ở trường. Do vậy chỉ có thể mua BHYT tự nguyện cho 3 người còn lại mà không thể mua thêm BHYT tự nguyện cho bạn.

Đã có BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về nơi mua BHYT tự nguyện:

Căn cứ theo Điều 32 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

Điều 32. Đơn vị sử dụng lao động, UBND xã, Đại lý thu/nhà trường và cơ quan quản lý đối tượng

3. UBND xã

3.1. Kê khai và nộp hồ sơ:

a) Kê khai hồ sơ theo quy định tại Điều 25, Khoản 4 Điều 27.

b) Ghi mã số BHXH…

3.2. Nhận kết quả:

a) Thẻ BHYT để trả cho người tham gia.

b) Danh sách người chỉ tham gia BHYT (Mẫu D03-TS) do tổ chức BHXH đóng và người đã hiến bộ phận cơ thể người, xác nhận gửi lại cơ quan BHXH.

Như vậy, UBND xã, phường, thị trấn nơi gia đình bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú có trách nhiệm nhận hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình; cũng là nơi mua bảo hiểm y tế hộ gia đình và nơi mẹ bạn nhận lại thẻ BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về đã có BHYT thì có được mua thêm BHYT tự nguyện không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay