Đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế có mất phí không?

Đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế có mất phí không?

Em nghe nói là nếu muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì chỉ có thể làm vào đầu quý được thôi đúng không? Nếu làm thì cần những giấy tờ gì thế ạ? Và khi em đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế để thay đổi lại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu như thế thì có mất phí không ạ? Em cám ơn nhiều ạ!



Cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế có mất phí không

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn bảo hiểm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời điểm đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 19 và Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 quy định như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;”

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Bên cạnh đó , Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH cũng quy định:

“Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý”.

Như vậy, bạn có thể đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Cụ thể đó là tháng 1; tháng 4; tháng 7 và tháng 10.

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 và Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Theo đó, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu mà bạn cần nộp cho cơ quan BHXH gồm có:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS được ban hành kèm theo Quyết định 22/QĐ-BHXH).

– Thẻ BHYT hiện tại bạn đang sử dụng.

Ngoài ra, bạn chuẩn bị thêm chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân. Không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định; cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho bạn.

Thứ ba, đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế có mất phí không?

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 19 của Luật bảo hiểm y tế năm 2014 như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế”.

Như vậy, hiện nay chỉ có trường hợp đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng thì mới phải nộp phí theo mức quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Còn trường hợp của bạn là đổi thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu thì sẽ không phải nộp phí.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

 

 

 

 

 

 

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay