Điều kiện chuyển người bệnh lên bệnh viện tuyến trên

Điều kiện chuyển người bệnh lên bệnh viện tuyến trên

Điều kiện chuyển người bệnh lên bệnh viện tuyến trên. Con tôi có thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi, con tôi đang điều trị bệnh viêm phổi cấp tính tại bệnh viện đa khoa tỉnh. Tôi muốn cho con chuyển lên bệnh viện nhi trung ương để chữa vì muốn được sử dụng các dịch vụ tốt nhất nhưng bệnh viện tỉnh lại không cho tôi chuyển với lý do tại viện tỉnh có thể điều trị được. Bệnh viện trả lời tôi thế có đúng không?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐiều kiện chuyển người bệnh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Điều kiện chuyển người bệnh lên tuyến trên

Căn cứ Điều 5 Thông tư 14/2014/TT-BYT quy định:

Điều 5. Điều kiện chuyển tuyến

1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

b) Căn cứ vào danh mục kỹ thuật đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt, nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

c) Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến 4).”

Điều kiện chuyển người bệnh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, cần phải đáp ứng các điều kiện được quy định trên thì bệnh viện mới chuyển tuyến. Đối với trường hợp của con bạn, bệnh viện tỉnh không chuyển tuyến với lý do tại bệnh viện điều trị được. Nghĩa là bệnh viện đáp ứng đủ điều kiện chuyên môn, kỹ thuật và năng lực chuẩn đoán, điều trị cho con bạn. Do đó bệnh viện trả lời bạn như thế là có cơ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Không có giấy chuyển tuyến có được BHYT thanh toán chi phí vận chuyển

Điều kiện để chuyển tuyến điều trị từ BV tỉnh lên BV trung ương

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay