Điều kiện chuyển tuyến mà vẫn hưởng mức KCB đúng tuyến

Điều kiện chuyển tuyến mà vẫn hưởng mức KCB đúng tuyến

Điều kiện chuyển tuyến mà vẫn hưởng mức KCB đúng tuyến. Tôi dự kiến sinh vào tháng 8. Thẻ BHYT của tôi đăng ký tại phòng khám đa khoa quận. Sắp tới tôi muốn sinh ở bệnh viện phụ sản Hà Nội. Vậy tôi cần làm gì để xin giấy chuyển tuyến ở phòng khám đấy mà vẫn được hưởng mức quyền lợi cao nhất không?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐiều kiện chuyển tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 5 Thông tư 14/2014/TT-BYT quy định:

“Điều 5. Điều kiện chuyển tuyến

1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

b) Căn cứ vào danh mục kỹ thuật đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt, nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

c) Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến 4).

5. Các trường hợp chuyển người bệnh theo đúng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này được coi là chuyển đúng tuyến.”

Điều kiện chuyển tuyến

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo quy định trên, bạn cần đáp ứng các điều kiện sau thì khi xin giấy chuyển tuyến được hưởng mức KCB đúng tuyến:

– Người bệnh phải được bệnh viện hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến;

– Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của bệnh viện;

 Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Điều kiện để chuyển tuyến điều trị từ BV tỉnh lên BV trung ương

Chuyển tuyến chữa bệnh có được thanh toán phí di chuyển không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay