Điều trị ngoại trú có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Điều trị ngoại trú có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Em đăng ký bảo hiểm ở Bệnh viện Nguyễn Đình Chiểu tỉnh Bến Tre nhưng khám trái tuyến ở Bệnh viện Trần Văn An tỉnh Bến Tre và điều trị ngoại trú. Vậy khi khám, điều trị vật lý trị liệu và tiền thuốc có được hưởng bảo hiểm y tế không?



Tư vấn bảo hiểm y tếNgoại trú

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Với câu hỏi về bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh trái tuyến điều trị ngoại trú; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

 3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Ngoại trú

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy , theo quy định trên, bạn đi khám bệnh tại bệnh viện trái tuyến và chỉ điều trị ngoại trú thì bạn sẽ không được thanh toán chi phí điều trị vật lý trị liệu và tiền thuốc. Theo quy định của pháp luật khám chữa bệnh trái tuyến phải điều trị nội trú mới được bảo hiểm y tế chi trả. Vì vậy, khi khám, điều trị vật lý và tiền thuốc bạn không được hưởng bảo hiểm y tế.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về vấn đề điều trị ngoại trú có được hưởng bảo hiểm y tế không. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chi phí khám bệnh trái tuyến bằng thẻ BHYT như thế nào?

Khám bệnh trái tuyến tỉnh thì mức hưởng BHYT như thế nào?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay