Đổi thẻ BHYT mang mã KC4 sang mã CB2 được không?

Đổi thẻ BHYT mang mã KC4 sang mã CB2 được không?

Bố tôi được cấp 1 thẻ BHYT mang mã KC4. Tôi nghe mọi người nói bố tôi có thể đổi được thẻ bhyt sang mã CB2 có đúng không ạ? Mong nhận được sự phản hồi từ tổng đài.



Mã KC4Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn về vấn đề đổi thẻ bảo hiểm y tế mang mã KC4 sang mã CB2 như sau:

Căn cứ theo Tiết 2.2 Điểm 2 Công văn 713/BHXH-CSYT quy định:

2. Về hướng dẫn của BHXH Việt Nam 

2.2. Về việc đổi mã hưởng BHYT đối với đối tượng Cựu chiến binh

Đối tượng Cựu chiến binh được quy định tại khoản 4, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, đối tượng Người tham gia kháng chiến được quy định tại khoản 5, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Tuy nhiên, một số Người tham gia kháng chiến được hưởng trợ cấp theo các quyết định: Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 01/11/2005, Quyết định số 188/2007/QĐ-TTg ngày 06/12/2007, Quyết định số 62/20 11/QĐ -TTg và toàn bộ Người tham gia kháng chiến được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày là Cựu chiến binh theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh cựu chiến binh. Vì vậy, theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật BHYT, Người tham gia kháng chiến đồng thời là Cựu chiến binh thì mức hưởng BHYT theo đối tượng Cựu chiến binh (mã hưởng BHYT là 2).”

Mã KC4

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy , trong trường hợp này, bố bạn sẽ được đổi thẻ BHYT mã KC4 sang mã CB2 trong trường hợp bố bạn được hưởng trợ cấp theo các quyết định:

– Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 01/11/2005;

– Quyết định số 188/2007/QĐ-TTg ngày 06/12/2007;

– Quyết định số 62/20 11/QĐ -TTg;

Hoặc bố bạn hưởng trợ cấp theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày là Cựu chiến binh theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh cựu chiến binh thì mã thẻ BHYT đổi thành mã CB2.

Trên đây là toàn bộ phần trả lời tư vấn của chúng tôi cho câu hỏi của bạn về vấn đề đổi thẻ BHYT mang mã KC4 sang mã CB2. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dân công hỏa tuyến có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Thanh niên xung phong trong thời kỳ KC được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay