Đổi thẻ BHYT trong trường hợp sai ngày tháng năm sinh

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp sai ngày tháng năm sinh

Tôi được đơn vị tôi đang làm cấp cho 1 thẻ BHYT mã DN4, tôi sinh ngày 24/6/1987 nhưng trên thẻ bhyt của tôi lại ghi 26/4/1987 thì tôi có cần đi đổi lại thẻ không? Tôi cần làm gì và bao lâu thì lấy được thẻ khi sai ngày, tháng, năm sinh?



Sai ngàyTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, đổi thẻ BHYT khi sai ngày, tháng, năm sinh

Căn cứ Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, trường hợp thông tin ghi trong thẻ BHYT của bạn không đúng thì được đổi lại thẻ BHYT theo quy định pháp luật.

Thứ hai, Về thủ tục và thời gian giải quyết đổi thẻ BHYT:

Căn cứ vào Điều 27 và điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Sai ngày

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, để đổi thẻ BHYT bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT theo mẫu TK1-TS. Sau khi nhận đủ hồ sơ thì trong 3 ngày bạn sẽ được đổi thẻ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đổi lại thẻ bảo hiểm y tế trong trường hợp thẻ bị sai thông tin

Hồ sơ đổi thẻ BHYT khi bị mờ mã thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay