Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Sang tháng 6 này tôi định thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu từ trung tâm y tế phường thành bệnh viện đa khoa của quận thì phải làm thế nào? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tếĐổi nơi đăng ký KCB

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnChúng tôi xin tư vấn về đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu cho bạn như sau:

Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.”

Theo quy định trên, thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu thì bạn cần đổi thẻ BHYT.

Mặt khác, Điều 3 và Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

 Tại Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Đổi nơi đăng ký KCB

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

+ Thẻ BHYT cũ

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS

Đầu tháng 7 bạn mang hồ sơ trên đến nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang tham gia BHYT để làm thủ tục đổi thẻ.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thẻ bảo hiểm y tế bị rách thì có được đổi lại thẻ hay không?

Sinh con tại bệnh viện trái tuyến có được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay