Dòng 5 năm liên tục ghi trên thẻ BHYT và quyền lợi người tham gia

Dòng 5 năm liên tục ghi trên thẻ BHYT và quyền lợi người tham gia

Tôi thấy trước đây thẻ BHYT của tôi cóghi thời hạn sử dụng nhưng bây giờ lại không có mà lại có dòng thời điểm 5 năm liên tục. Như thế có phải thẻ của tôi bị sai không? Nếu có dòng 5 năm liên tục thì quyền lợi của tôi có thay đổi không?



Tư vấn bảo hiểm y tếDòng 5 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Quy định về mẫu thẻ BHYT mới:

Căn cứ Công văn 3340/BHXH-ST quy định như sau:

 “2. Về mẫu, mã thẻ BHYT

– Thay thế từ “Số:” in trên thẻ BHYT bằng cụm từ “Mã số:

Ví dụ: thẻ trước đây in “Số: DT 2 01 01 180 00001 ”, nay được in là “Mã số:

DT

2

01

0118000001

– Thời hạn sử dụng thẻ BHYT: chỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…..

– Thẻ BHYT được cấp mới, đổi, cấp lại theo mẫu (mới) từ ngày 01/8/2017.

3. Sổ BHXH và thẻ BHYT đã cấp mà chưa được đổi, cấp lại theo mẫu mới vẫn có giá trị sử dụng đến khi được đổi, cấp lại.”

Như vậy, mặc dù bạn thấy trước đây thẻ BHYT có ghi thời hạn sử dụng nhưng bây giờ lại có dòng thời điểm 5 năm liên tục thì không phải thẻ của bạn bị sai mà đây là mẫu thẻ BHYT mới từ ngày 01/8/2017.

Về quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục:

Theo Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về mức hưởng BHYT trường hợp này như sau:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

Dòng 5 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn được hưởng 100% chi phí KCB thuộc danh mục BHYT chi trả nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Khám chữa bệnh đúng tuyến;
  • Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục;
  • Có số tiền đồng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm cộng dồn lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (tương đương 8.340.000 đồng vì lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng).
  • Được cấp giấy chứng nhận không đồng chi trả trong năm.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về dòng 5 năm liên tục ghi trên thẻ BHYT và quyền lợi người tham gia. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay