Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Nhà tôi có 4 người, mẹ tôi có bảo hiểm công nhân, hai chị em tôi có bảo hiểm học sinh. Vậy cho tôi hỏi bố tôi muốn tham gia bảo hiểm y tế thì phải đóng theo đối tượng như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnĐối tượng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnLiên quan đến quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về đối tượng tham gia

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Và Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Theo quy định trên, bố bạn có thể đóng BHYT theo hình thức hộ gia đình; còn mẹ bạn và hai chị em bạn vẫn đóng BHYT theo đối tượng đang đóng.

Đối tượng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về mức đóng BHYT

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính”.

Như vậy, mức đóng BHYT của bố bạn sẽ là 4,5% mức lương cơ sở hiện nay; tương đương 750.600 đồng/12 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay