Hồ sơ làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thẻ BHYT bị mờ

Hồ sơ làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thẻ BHYT bị mờ

Thẻ BHYT của tôi để lâu nên bị mờ số, tôi đi khám thì bệnh viện bảo tôi phải đi làm lại thẻ mới thì tôi có làm được không? Hồ sơ thế nào?



Thẻ BHYT bị mờTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến hồ sơ làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thẻ BHYT bị mờ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Các trường hợp đổi thẻ BHYT:

Căn cứ Điều 19Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, thẻ bảo hiểm y tế của bạn để lâu bị mờ số thẻ thuộc trường hợp được đổi lại thẻ nên bạn có thể làm hồ sơ để đổi thẻ BHYT.

Hồ sơ đổi thẻ BHYT:

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

Điều 27.Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Thẻ BHYT bị mờ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gồm tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT theo mẫu TK1-TS. Bạn nộp hồ sơ đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn tham gia BHYT. Trường hợp của bạn là đổi lại thẻ BHYT chứ không thay đổi thông tin nên bạn sẽ được nhận thẻ BHYT mới trong ngày sau khi nộp đủ hồ sơ theo quy định.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề hồ sơ làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thẻ BHYT bị mờ của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Chuyển hộ khẩu đến nơi khác thì có phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay