Hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Con em 3 tuổi có thẻ BHYT được nhà nước cấp. Vừa rồi con em lên điều trị ở bệnh viện đa khoa tỉnh Đắc Nông, sau đấy bên bệnh viện bảo bệnh nặng nên chuyển lên bệnh viện Chợ Rẫy. Cho em hỏi con em có được hỗ trợ chi phí vận chuyển cho trẻ dưới 6 tuổi không ạ?



Trẻ dưới 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1.Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật”.

Theo đó, khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014  có quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3.Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;

c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm;

e) Trẻ dưới 6 tuổi”.

Trẻ dưới 6 tuổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Trong trường hợp trẻ dưới 6 tuổi chuyển từ tuyến tỉnh lên tuyến trung ương.Tuy nhiên, thanh toán chi phí vận chuyển chỉ áp dụng cho vận chuyển từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương.

Như vậy: Con của bạn khi chuyển tuyến sẽ không được BHYT thanh toán chi phí vận chuyển.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay