Hoàn trả tiền đóng BHYT khi thành viên trong gia đình bị chết

Hoàn trả tiền đóng BHYT khi thành viên trong gia đình bị chết

Gia đình tôi vừa mua cho cụ tôi BHYT tự nguyện, vừa mua được mấy hôm thì cụ tôi không may qua đời thì gia đình tôi được trả lại số tiền đã mua thẻ không ạ? Nếu được thì được trả bao nhiêu ạ?



Gia đìnhTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, hoàn trả tiền BHYT tự nguyện đã mua

Theo thông tin bạn cung cấp, bác đang tham gia BHYT theo đối tượng hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 . Xem xét về giá trị sử dụng của thẻ theo quy định tại khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 như sau:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3.Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế”.

Như vậy: thẻ BHYT của bác sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT.

Căn cứ theo Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1.Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.”

Do vậy, cơ quan BHXH chỉ thực hiện hoàn trả tiền BHYT với đối tượng bị mất trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng

Kết luận: gia đình vẫn sẽ được trả lại số tiền BHYT đã đóng cho bác.

Thứ hai, mức hoàn trả BHYT

Căn cứ theo Điểm 1.2, Khoản 1, Mục VI Quyết định 2777/QĐ-BHXH quy định:

“1. Các trường hợp hoàn trả bằng tiền:

1.2. Nguyên tắc hoàn trả đối tượng BHYT Hộ gia đình

Người tham gia BHYT hộ gia đình mà sau đó tham gia BHYT đối tượng khác khi hoàn trả tính số tiền hoàn trả theo thứ tự ưu tiên từ người cuối cùng trong số người tham gia theo Hộ gia đình.”

Gia đình

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Kết luận: Số tiền gia đình bạn được hoàn trả sẽ tương đương với mức đóng BHYT của người tham gia BHYT cuối cùng trong số người tham gia theo Hộ gia đình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế cho đối tượng tham gia tự nguyện

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay