Hơn 80 tuổi có được đăng ký nơi KCB ban đầu tại BV tuyến tỉnh không?

Hơn 80 tuổi có được đăng ký nơi KCB ban đầu tại BV tuyến tỉnh không?

Mẹ tôi cư trú ở Bắc Ninh sang tháng gia đình tính mua BHYT tự nguyện cho mẹ. Mẹ tôi đã hơn 80 tuổi thì liệu có được đăng ký KCB ở bệnh viện tuyến tỉnh của Bắc Ninh không vìtôi thấy hầu như mua tự nguyện hay đăng ký ở tuyến huyện thôi?



Tư vấn bảo hiểm y tế80 tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điểm c Khoản 2 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 9. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

… c) Người có công với cách mạng,người từ đủ 80 tuổi trở lên được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7 và Điều 5, các khoản 1, 2 và Điều 6 Thông tư này;”

Đối chiếu theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 40/2015/TT-BYT, mẹ bạn có thể đăng ký khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế tuyến tỉnh sau:

– Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

– Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

– Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa, Trung tâm chuyên khoa, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có Phòng khám đa khoa;

– Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

80 tuổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

– Bệnh viện y học cổ truyền tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ, Ngành;

– Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

– Bệnh viện hạng II thuộc Bộ Quốc phòng, Bệnh viện quân – dân y hạng II, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay