Hưởng trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Hưởng trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Tôi nghe nói nếu tôi hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được cấp thẻ BHYT có đúng không? Tôi có thể sử dụng thẻ đấy đến bao giờ?



Cấp thẻ BHYTTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến vấn đề hưởng trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về cấp thẻ BHYT cho người hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 2. Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

6. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

1. Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động”.

Như vậy, căn cứ vào những quy định trên, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do cơ quan bảo hiểm xã hội cấp dựa trên quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Về thời hạn thẻ BHYT:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền”.

Cấp thẻ BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, theo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

2. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

Như vậythẻ bảo him y tế của bạn có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì khi đó thẻ bảo hiểm y tế cũng không còn giá trị sử dụng. Lúc ấy bạn phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề cấp thẻ BHYT khi hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nhận thẻ Bảo hiểm Y tế khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay