Không xuất trình chứng minh thư khi KCB có được thanh toán chi phí?

Không xuất trình chứng minh thư khi KCB có được thanh toán chi phí?

Cho tôi hỏi lúc tôi đưa vợ tôi vào nhập viện để sinh thì chỉ xuất trình được thẻ BHYT mà không có chứng minh thư và giấy tờ nhân thân khác. Tôi có nghe nói bên BHXH sẽ thanh toán lại chi phí thì tôi phải làm gì để được thanh toán? Bao lâu thì tôi nhận được tiền?



Tư vấn bảo hiểm y tếThanh toán chi phí

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 30Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

4. Trường hợp người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh tại nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu không đúng quy định tại  khoản 1 Điều 28 của Luật bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế nhưng tối đa không quá 0,15 ln mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh đi với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú và tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh nội trú.”

Mặt khác Điều 28Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 28. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế.”

Như vậy,trường hợp vợ bạn không phải nhập viện ở bệnh viện nơi KCB ban đầu thì sẽ không được quỹ BHYT thanh toán chi phí. Còn vợ bạn nhập viện sinh con ở bệnh viện nơi KCB ban đầu thì sẽ được quỹ BHYT thanh toán trực tiếp. Vợ bạn cần làm thủ tục đề nghị thanh toán trực tiếp.

Thủ tục đề nghị thanh toán trực tiếp

Căn cứ Điều 28 và Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Thanh toán chi phí

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn hoặc vợ bạn cần đến BHXH cấp huyện nơi cấp thẻ BHYT để nộp hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

+ Thẻ BHYT, giấy chứng minh thư ( bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu)

+Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán ( bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu)

+ Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Trong thời gian kể từ 40 ngày nộp đủ hồ sơ thì BHXH thanh toán chi phí cho bạn, trường hợp không thanh toán thì trả lời bằng văn bản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Mức thanh toán trực tiếp khi khám, chữa bệnh tại tuyến trung ương

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay