Làm thế nào để cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị mất?

Làm thế nào để cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị mất?

Thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị mất thì tôi phải làm sao để được cấp lại? Nếu trong thời gian chờ cấp lại mà tôi lại bị bệnh thì có cách nào để được hưởng quyền lợi BHYT không?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnCấp lại thẻ bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnLiên quan đến quy định về cấp lại thẻ bảo hiểm y tế, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về cấp lại thẻ BHYT

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18Luật bảo hiểm y tế năm 2014 như sau:

1Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.”

Theo quy định trên, trong trường hợp bạn làm mất thẻ BHYT thì bạn sẽ được cấp lại theo quy định của pháp luật. Hồ sơ cấp lại thẻ BHYT được quy định tại  Điều 25 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế gồm:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Theo quy định trên, nếu bạn muốn cấp lại thẻ BHYT thì bạn cần chuẩn bị Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người). 

Cấp lại thẻ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về vấn đề hưởng BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 15Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, theo quy định trên khi bạn đang chờ cấp lại thẻ BHYT thì bạn đi khám bệnh bạn cần mang theo giấy hẹn khi đi khám bệnh để được hưởng BHYT.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay