Lao động nước ngoài có đóng BHYT khi hưởng chế độ ốm đau không?

Lao động nước ngoài có đóng BHYT khi hưởng chế độ ốm đau không?

Lao động nước ngoài có đóng BHYT khi hưởng chế độ ốm đau không? Công ty tôi có 1 lao động nước ngoài nghỉ ốm mất 17 ngày thì công ty tôi có phải đóng BHYT cho người này không ạ? Xin cảm ơn.



Chế độ ốm đauTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, tham gia BHYT 

Căn cứ vào khoản 2 Điều 1 và khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau :

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2.Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế“.

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1.Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.” 

Như vậy: người lao động nước ngoài cũng thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật bảo hiểm y tế hiện hành và phải tham gia bảo hiểm y tế nếu làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ 03 tháng trở lên.

Thứ hai, đóng BHYT trong trường hợp người lao động ốm đau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 42  Quyết định 595/QĐ- BHXH có quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

5.Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.”

Chế độ ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo đó, người lao động nước ngoài ở công ty bạn nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì người lao động và công ty không phải đóng BHYT mà vẫn được hưởng quyền lợi BHYT. Trường hợp nếu người lao động nghỉ 17 ngày mà trong đó có dưới 14 ngày làm việc thì công ty và người lao động đó vẫn phải đóng BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay