Mất thẻ BHYT thì có được cấp lại thẻ BHYT không?

Mất thẻ BHYT thì có được cấp lại thẻ BHYT không?

Em bị giật túi nên mất tất cả giấy tờ cả BHYT và chứng minh thư nhân dân thì em có thể xin cấp lại BHYT được không ạ? Nếu được thì thủ tục thế nào ạ?



Cấp lại BHYTTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến việc cấp lại thẻ BHYT trong trường hợp mất thẻ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 18 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.”

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điều 3 và Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Điều 3. Phân cấp quản lý

1. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

1.1. BHXH huyện

d) Thu tiền đóng BHXH tự nguyện; thu tiền đóng BHYT của người tham gia BHYT cư trú trên địa bàn huyện.

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu

Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Cấp lại BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp rằng bạn bị giật túi nên mất tất cả giấy tờ cả BHYT và chứng minh thư nhân dân thì bạn vẫn có thể được cấp lại thẻ BHYT theo quy định pháp luật. Bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gồm t ờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT theo mẫu TK1-TS và đến Cơ quan BHXH huyện nơi bạn được cấp thẻ BHYT để thực hiện thủ tục đổi thẻ BHYT.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề cấp lại thẻ BHYT trong trường hợp mất thẻ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Không có chứng minh nhân dân có thể xin cấp lại thẻ BHYT được không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay