Mất thì gia đình có được nhận lại tiền BHYT không?

Mất thì gia đình có được nhận lại tiền BHYT không?

Ba của em mua thẻ BHYT hộ gia đình và đã đóng tiền đầy đủ nhưng không may ba mất thì giađình em có được nhận lại tiền hay không ạ? Nếu có thì em phải làm như thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếNhận lại tiền

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về vấn đề hoàn trả tiền BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

Như vậy, nếu bố bạn tham gia BHYT hộ gia đình mà mất trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng thì gia đình bạn sẽ được nhận lại tiền đóng BHYT của bố bạn; nếu thẻ đã có giá trị sử dụng thì gia đình bạn không được nhận lại tiền.

Về thủ tục hoàn trả tiền đóng BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 26. Hoàn trả tiền đã đóng đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có từ 2 sổ BHXH trở lên có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau, người tham gia BHYT theo hộ gia đình, người tham gia BHYT được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Sổ BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau nộp tất cả các sổ BHXH.

Nhận lại tiền

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

1.3. Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử đối với trường hợp chết.

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, theo quy định trên nếu bố bạn mất mà thẻ chưa có giá trị sử dụng thì gia đình bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau: giấy chứng tử của bố bạn; tờ khai theo mẫu TK1-TS. Sau đó bạn nộp cho cơ quan BHXH, trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan BHXH sẽ giải quyết trả lại tiền cho gia đình bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Các trường hợp được trả lại tiền bảo hiểm y tế đã đóng

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế cho đối tượng tham gia tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay