Mua BHYT tự nguyện tại nơi tạm trú sau khi nghỉ việc

Mua BHYT tự nguyện tại nơi tạm trú sau khi nghỉ việc

Cho em hỏi! Em làm nhân viên văn phòng cho công ty ở TP. Hồ Chí Minh được 10 năm. Công ty đóng BHYT tại Quận 4. Bây giờ em nghỉ việc không đi làm công ty nữa thì em có thể mua BHYT tự nguyện tại nơi đăng ký tạm trú tạm vắng được hay không; em mới làm đăng ký tạm trú tạm vắng tại quận 7 được 7 tháng? Hay em bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo sổ hộ khẩu? Nếu được thì phải đóng bao nhiêu tiền ạ và có dùng tiếp thẻ đã được công ty cấp không hay sẽ được cấp một thẻ khác thế ạ? Em cám ơn nhiều!



Mua BHYT tự nguyện tại nơi tạm trú

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn bảo hiểm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề mua BHYT tự nguyện tại nơi tạm trú sau khi nghỉ việc

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Như vậy, sau khi đã nghỉ việc ở công ty mà bạn không nhận bảo hiểm y tế thất nghiệp; cũng không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc nào khác thì bạn có thể mua bảo hiểm y tế tự nguyện tại nơi bạn có sổ tạm trú.

Thứ hai, về tiền bạn phải đóng khi mua BHYT tự nguyện

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Như vậy,   mức tiền đóng BHYT theo hộ gia đình căn cứ vào mức lương cơ sở tại thời điểm mà bạn tham gia.

Theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP, mức lương cơ sở hiện nay đang là 1.490.000 đồng. Nhưng theo Nghị quyết 86/2019/QH14 thì từ ngày 01/07/2020, mức lương cơ sở sẽ tăng lên thành 1.600.000 đồng.

Nếu chỉ có bạn tham gia thì mức đóng sẽ là mức 4,5% mức lương cơ sở; hiện nay tương đương 804.600 đồng. Nếu bạn mua từ ngày 01/07/2020 thì mức đóng sẽ là 864.000 đồng.

Trường hợp trong sổ tạm trú của bạn có các thành viên khác cùng tham gia thì sẽ được tính giảm trừ mức đóng theo tỷ lệ nêu trên.

Thứ ba, có thể dùng tiếp thẻ BHYT do công ty cấp hay không?

Căn cứ Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

XX X XX XXXXXXXXXX

1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

a) Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng:

– DN: Người lao động làm việc trong các doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư…

… đ) Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình

– GD: Người tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, b, c, d nêu trên.”

Theo đó , khi bạn chuyển sang mua BHYT tự nguyện thì mã thẻ BHYT của bạn cũng được đổi sang là GD; chứ không thể tiếp tục mã DN nữa. Vì thế bạn không thể tiếp tục sử dụng thẻ BHYT do công ty cấp.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Mức hưởng BHYT tự nguyện khi khám bệnh trái tuyến trung ương

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay