Mua thẻ BHYT theo hộ gia đình khi có thành viên đã có BHYT

Mua thẻ BHYT theo hộ gia đình khi có thành viên đã có BHYT

Nhà tôi có 5 người, vợ tôi đi làm ở công ty đã có thẻ BHYT, 2 con tôi đi học cũng mua thẻ BHYT ở trường. Còn tôi và mẹ tôi chưa có thẻ BHYT, nếu tôi chỉ mua BHYT hộ gia đình cho mẹ tôi mà không mua cho tôi có được không? Tôi phải đóng bao nhiêu tiền?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnMua thẻ BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến mua thẻ BHYT theo hộ gia đình khi có thành viên đã có BHYT; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình:

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình:

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”

Như vậy, gia đình anh có 5 người nhưng vợ và con của anh đã có thẻ BHYT nên không thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình. Do đó, anh phải kê khai và mua BHYT cho cả anh và mẹ của anh, chứ không thể chỉ mua cho mẹ anh được.

Về mức đóng BHYT theo hộ gia đình:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế:

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e. Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất”.

 Mua thẻ BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP:

“Điều 3: Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng”.

Như vậy, gia đình anh có 2 người thuộc đối tượng đóng BHYT theo hộ gia đình với mức đóng sau:

Người thứ nhất: 4,5% x 1.390.000 x 12 tháng = 750.600 đồng/năm.

Người thứ hai: 70% x 750.600 = 525.420 đồng/năm.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề mua thẻ BHYT theo hộ gia đình khi có thành viên đã có BHYT của anh.
Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Có thẻ BHYT HGĐ học đại học có phải mua thẻ BHYT sinh viên không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay